Sarafu ya Dhahabu Ambayo haikutoa mlio wa kweli

sokoni, ambazo alikua katika ardhi yake ndogo. Alifanya kazi hii tangu alipokuwa yatima kama
mtoto mdogo.

Jinsi siku zilivyokuwa zikienda, umri nao uliendelea. Sasa hakuweza tena kulima, kupanda,
kupalilia, na kumwagilia vimekuwa kazi kubwa sana kwake. Hakuwa na wasiwasi tu kwa ajili ya
kipato kwa maisha yake lakini pia jinsi atakavyolipa kodi.

Kila yalipofika majira ya wakati wa kulipa kodi alipewa taarifa ya kulipa. Kwa kawaida aliiweka
taarifa hiyo pembeni mpaka alipopata fedha toka mauzo ya mazao kulipa kiasi Kilichohitajiwa.
Lakini mwaka huu ilikuwa tofauti. Kulikuwa na ukame. Mazao mingi yalipukutika na mavuno yake
hayakuweza hata kujaza kikapu kimoja.

Siku moja, mtoza kodi alifika na kumpa taarifa ya pili. Kwa kawaida, Abdullah alijawa na mashaka
juu ya kulipa kodi. Alifikiria kukopa fehda kwa majirani lakini akaona kwamba hata hao hali ilikuwa
ngumu pia. Hakuwa na njia nyingine yoyote ya kufanya.

Hali ikaendelea kuwa mabaya zaidi. Kuta za nyumba yake zilichakaa na zilihitaji ukarabati.
Alipokuwa akipiga lipu, aligundua chungu kilichokuwa kimefichwa ndani katkika sehemu ya ukuta
mmoja. Kwa furaha, aliitoa na kumwaga chini vile vilivyomo ili aone kuna nini. Makaratasi
yakatawanyika alipokuwa akiyashika lakini mwisho chini ya chungu akaona sarafu ya zamani sana.
Alipochunguza na kuifuta, ikang’aa kama dhahabu. Mawazo lake la kwanza lilikuwa, "Sasa nitaweza
kulipa kodi!" Akatulia. Alikuwa na matazamio makubwa ya kulipa na fedha nyingine kubaki,
aliwasha sigara yake na kuivuta kwa utulivu mkubwa.

Jioni ileile mtoza kodi, ambaye pia alikuwa rafiki yake alimpitia na kumsalimia akitaka pia kujua
mambo yake yanaendeleaaje. Alijua kabisa kwamba kwa kuzingatia kazi yake angetazamia kumletea
Abdullah taarifa ya mwisho ili alipe kodi. Baada ya mazungumzo ya kirafiki, Abdullah alimwambia
yule mtoza kodi juu ya sarafu ya "dhahabu". Yule mtoza kodi alimwomba ili aiangalie.

lle sarafu ilipoletwa, mtoza kodi akairusha kwenye jiwe ili askie kama itatoa mlio wa kweli.
Akamrudia Abdullah na sura ya simanzi, na kusema, "Sarafu hii haitoi mlio wa kweli, rafiki yangu.”’

“Kwani hii haikuja kutoka kwa mababu na hata pengine na wao toka kwa mababu zao miaka mingi
iliyopita? Unawezaje kusema leo kwamba sarafu hii si nzuri?”, aliuliza Abdullah.

Yule mtoza kodi akaigeuzageuza ile sarafu na kuiangalia tena na tena, akamwabia, "Kwa sehemu ni
nzuri, lakini kwa sehemu ni mbaya. Haitachukuliwa utakapoitoa. ”

Abdullah alikasirika sana na kusema, “Unawezaje kuwadharau mababu zangu na kuharibu majina
yao mazuri! Unadhani wao hawakujua kati ya sarafu nzuri na mbaya?”

Mtoza kodi akamjibu kwa utulivu na kwa upole, "Mimi sijui lolote kuhusu mababu zako mpendwa
kaka yangu, lakini najua kwa hakika kwamba sarafu hii haiotoi mlio wa kweli na kwamba
haitachukuliwa utakapoitoa. Kama sitakuonya na eunde mahakamani, mimi sitakuwa rafiki mzuri.”

Kuskia hivyo, Abdullah akasirika zaidi na hata kukataa kuzungumza na rafiki yake. Mtoza kodi
aliamka, akamwaga na kuondoka.



Usiku ule Abdullah hakulala kwa sababu alijawa na wasiwasi na mashaka. Akasema peke yake,
"Hivi Baba yangu na baba zake wangetunza sarafu ambayo haikuwa halisi?" Alimaliza kwamba
wasingeweza kutunza sarafu isiyo na thamani. Baada ya kujiliwaza na mawazo haya, amani ikarudi
moyoni mwake na akaamua kutofikiria jambo hilo tena.

Katika hali hii, hakufanya juhudi zozote za kujua ukweli wa ile sarafu mpaka siku ya malipo. Wala
hakufikiria kwamba nini kinaweza kutokea kama haitakuwa na thamani na kushindwa kulipa kodi.
Hatimaye, taarifa ya mwisho ya kulipa kodi ikaja.

Akaichukua sarafu ya "dhahabu" inayong'ara, Abdullah akaenda katika ofisi ya kulipa na kujipanga
mstari ili akalipe. Kama mtoza kodi alivyomwambia, mpokea fedha akaichukua ile sarafu akaitupa
chini katika jiwe aone kama itatoa mlio wa kweli. llitoa mlio mzito sana. Mpokea fedha
akamrudishia Abdullah sarafu yake na kumwambia, “Kaka yangu sarafu hii haitoi mlio wa kweli;
tafadhali toa nyingine”.

Sura ya Abdullah ikabadilika. Akajibu “Sina nyingine. Ninakuomba, Bwana wangu chukua hii kwa
dhamani yoyote ile; ingawa ni chuma imechanganywa lakini kipande kikubwa kama hiki lazima
kiwe na thamani yake .

Mpokea fedha akamjibu, "Hakuna shaka kwamba ndani yake kuna dhahabu kidogo, lakini yote
imechanganywa na vitu visivyo na thamani. Siwezi nikakubali’’. Unajua kwamba serikali inataka
malipo kwa dhahabu safi. Nakupa siku tatu kuja na malipo halisi. Hicho ndicho utakachofanya .

Abdullah hakuwa na maneno la kusema. Kwa kiburi chake hakuweza tena kwenda kwa mtoza kodi
kukiri kuwa alikuwa mpumbavu kuthamii sarafu ambayo haikuwa na thamani. Aliona nikujishusha
kuomba msaada. Katika kipindi cha zile siku tatu hakuna alichoweza kufanya. Siku ya nne, polisi
walikuja wakampeleka gerezani. Alipokuwa akipelekwa gerezani majirani zake walimsikia akisema,
“Ulikuwa ujinga wangu mwenyewe. Adhabu yangu ni juu ya kichwa changu. Nilithamini sarafu
ambayo haikutoa mlio wa kweli”.

Rafiki, je unashangazwa na Abdullah ambaye hakuwa mwaminifu? Ni afadhali tuangalie deni
tunalodaiwa na Mungu, Bwana wa ulimwengu wote, na kuchunguza maonyoambayo ametupa.
Mungu wa mbinguni anampa kila mmoja wetu maonyo matatu kwamba ni lazima tufike mbele zake
siku ya hukumu. Onyo la kwanza ni juu ya sauti nafsini mwetu. Mungu anatuonya kwa njia ya nafsi
zetu kwamba tukifanya makosa atatuadhibu. Hii ni kama ile taarifa ya kwanza kwa Abdullah. Onyo
la pili linaoka katika Neno la Mungu lililoandikwa linalofundishwa waziwazi kwamba kifo ni tokeo
la dhambi, na baada ya kifo kunakua hukumu. Onyo la tatu ni gumu zaidi. Ugonjwa unapokuja, kifo
kinaonekana kuwa karibu, inakuwa wazi zaidi kwamba tunaenda kukutana na kujibu kwa kila kitu
tulichofanya. Kwa maneno mengine, tutalazimika kwenda kulipa, kama Abdullah.

Ni wakati wa kujichunguza mwenyewe katika mai-sha yako.Katika kile unachoamini. Je, kitatoa mlio
wa kweli mbele za Mungu siku ya hukumu?

Unaweza kuamini katika namna ulivyokadhibiwa na mababa zako, ukidhani kuwa ni kitu cha kweli.
Mpendwa rafiki yangu, pima dini yako, uone kama ni halisi; kama kweli itakupitisha Siku ya
Hukumu ya Mungu. Mungu anataka kwamba kila sala isemwe kwa moyo ulio safi, huru toka mambo
ya kujipendez nafsi au hasira au chuki. Sala yako imekuwa "dhahabu safi?"

Haijalishi tunajaribu kiasi gani, au tunasema sala zetu mara ngapi, kutoa kwa masikini, kufunga,
kwenda kuhiji, tunarudi katika tatizo lilelile. Katika Biblia Takatifu tunasoma: “Hakuna mwenye



haki, hata mmoja; hakuna afahamuye Mungu. Wote wamepotoka, wameoza wote pia; hakuna
mtenda mema, la! Hata mmoja”. (Warumi 3: 10-12)

Vitabu vitakatifu na mioyo yetu, tunapokuwa wakweli, vinatuambia kwamba tumefanya dhambi na
kupungukiwa na utukufu wa Mungu. Hivyo, kuamini juu ya dhana ya sarafu nzuri ni kuamini sarafu
isiyokuwa ya kweli.Lakini Mungu hajatuacha katika hali hii mbaya. Ni maisha yang ‘arayo, dhahabu
halisi ya maisha isiyo na dhambi-maisha ya Yesu, Masihi. Alijitoa ma-hali pako kama malipo halisi
(dhabihu) kwa ajili ya dhambi yako. Maisha yake matakatifu yanamridhisha Mungu kwa ajili ya
dhabihu safi ili kufikia hitaji la sheria halisi. Ufufuo wake toka katika wafu ulikuwa mkamilifu na
usiokatalika kwa ajili ya uthibitisho huu.

Ukimwamini Yesu Masihi kwa moyo wako wote, kitu cha ajabu kitatokea. Kile ambacho us-ingeweza
kufanya wewe mwenyewe yeye atakufanyia. Wewe ni mnyonge; yeye ni mwenye nguvu. Unafanya
dhambi; Yeye hana dhambi. Alikufa badala yako kukuokoa toka adhabu ya milele.

Unapomwamini kwa hakika kama Mwokozi na Bwana, Anasafisha dhambi zako za kale na kumtu-ma
Roho wake Mtakatifu kuishi ndani yako. Anakupa asili mpya, na kukusaidia kujifunza maisha mapya
kwa ajili ya Mungu. Badala ya kuleta matendo yako mbele ya Mungu (sarafu isiyo na thamani), yeye
anakupa nguvu mpya uishi kama mtoto wa Mungu, na kuingia kwa maisha ya milele Mbinguni.

Kwa hiyo, rafiki yangu, tupa sarafu isiyo na dhamani ambayo pengine unaiamini. Na badala yake,
pokea kwa imani dhahabu safi, Masihi asiye na dhambi, kama Bwana na Mwokozi wako.

’Sarafu hii haitoi mlio wa kweli, rafiki yangu®’

Kukusaidia kuelewa zaidi kuhusu Yesu Masihi,
tuko tayari kukutumia vijitabu vingine.
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